วันอาทิตย์ที่ 29 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่15


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 15

ประจำวันศุกร์ที่ 27 กันยายน พ.ศ. 2556



กิจกรรมการเรียนการสอนในวันนี้คือ ทำ Mind Mapping

สรุปความรู้ทั้งหมดที่ได้เรียนมา


สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้

    ทำให้ดิฉันทบทวนความรู้ต่างๆที่ได้เรียนมา เช่น การจัดสภาพแวดล้อมที่ส่งเสริมภาษาเด็ก การทำกิจกรรมประดิษฐ์ การทำมุม การทำแนวการสอน บัตรคำ การคัดไทย ซึ่งความรู้ทั้งหมดนี้เป็นพื้นฐานที่จะเรียนในชั้นสูงต่อไป ซึ่งสามารถนำไปต่อยอดได้ และดิฉันก็มีความสุขมากคะกับวิชานี้ ที่สอนทั้งเนื้อหา มีกิจกรรมให้ทำ และอาจารย์ก็เข้าใจในความต้องการของเด็ก ขอบพระคุณทุกๆคำติชม ที่ดิฉันจะนำไปปรับเปลี่ยนและพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นคะ  

วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่14



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 14

ประจำวันศุกร์ที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2556


กิจกรรมในการเรียนการสอนของวันนี้คือ การคิดแผนการสอนโดยกลุ่มละ 5-6 คนกลุ่มของดิฉันทำหน่วย กระต่าย

โดยมีแนวการสอนดังนี้

กระต่าย
  1. ลักษณะกระต่าย คือ หูยาว ฟันขาว ตาแป๋ว ขนฟู
  2. อาหารกระต่าย คือ แครอท ยอดหญ้า ผักบุ้ง ผลไม้
  3. ที่อยู่อาศัยกระต่าย คือ โพรงดิน


นำเสนองาน


หน่วยการสอน คือ ลักษณะของกระต่าย
  1. จุดประสงค์ เพื่อให้เด็กได้เรียนรู้ลักษณะของกระต่าย
  2. สาระการเรียนรู้  ธรรมชาติรอบตัว
  3. ขั้นดำเนินการ
  • ขั้นนำ คือ คำคล้องจองกระต่าย 
  • ขั้นสอน คือ นำกระต่ายหรือตุ๊กตากระต่ายมาให้เด็กสังเกตโดยใช้ประสาทสัมผัสและครูแนะนำเด็ก
  • ขั้นสรุป คือ วาดภาพกระต่าย และให้เด็กออกมาเล่าว่าลักษณะกระต่ายของตนเป็นอย่างไร พร้อมให้ตั้งชื่อกระต่ายของตนเอง และเขียนชื่อกระต่ายด้วย หากเด็กยังเขียนไม่ได้ให้ครูทำเป็นตัวอย่าง

     4.  ขั้นประเมิน คือ สังเกตและบันทึกพฤติกรรมเด็ก



สิ่งที่ดิฉันได้รับจากกิจกกรมนี้ คือ ทำให้รู้แนวทางในการจัดการศึกษา รู้ขั้นตอนการทำแผนการสอน ความสามัคคีในกลุ่ม และคำติชมจากอาจารย์โบว์ทำให้ดิฉันสามารถคิดต่อยอดและแก้ไขงานให้ดีและมีคุณภาพต่อไป



วันจันทร์ที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่13



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 13

ประจำวันศุกร์ที่ 13 กันยายน พ.ศ. 2556


กิจกรรมในการเรียนของวันนี้คือ 
การจัดมุมประสบการณ์ที่สามารถเชื่อมโยงการส่งเสริมพัฒนาด้านภาษาสำหรับเด็กปฐมวัย

โดยอาจารย์ให้แบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 - 6 คน เพื่อช่วยกันคิดว่าจะทำมุมอะไร  และกลุ่มของดิฉันก็ จัดทำ 

"มุมข้าว"

      เนื่องด้วย ข้าว เป็นสิ่งสำคัญที่คนเราต้องกิน เป็นอาหารหลักที่ เด็กทุกคนต้องเรียนรู้ ข้าวมีประโยชน์มากมาย ทำให้ร่างกายแข็งแรง ส่งเสริมทุกด้านของร่างกาย และมุมข้าว ยังเป็นแหล่งเรียนรู้ที่ดี ที่เด็กจะได้เรียนรู้ถึงวิถีชีวิตของชาวนา วัฏจักรของข้าวด้วย เพื่อที่จะให้เด็กกินข้าวอย่างรู้คุณค่า และเกิดประโยชน์สูงสุด
                                 
ร่วมด้วยช่วยกัน " มุมข้าว" สำเร็จแล้ว


  

มีอะไรดีที่ "มุมข้าว" ?
        มุมข้าวนี้ จะมีเมล็ดข้าวที่ใหญ่และมี ตัวอักษร คำว่า ข้าว อยู่ตรงกลาง เพื่อเป็นสิ่งดึงดูดให้เด็กเข้ามาเล่น อีกฝั่งจะมี หุ่นไล่กา และหุ่นไล่กาก็จะมีตัวอักษร คำว่า หุ่นไล่ ส่วนคำว่า กา เป็นรูป กา เพื่อให้เด็กถอดรหัสของคำ เห็นไหมละคะว่าแค่อยู่ข้างหน้ามุม ก็สามารถเรียนภาษาได้ 2 คำแล้ว 
        พอเดินเข้าไปข้างในฝั่งซ้ายมือ ก็เรียนรู้ถึง วัฏจักรของข้าว เช่น การแช่เมล็ดข้าว การหว่านข้าว การดำนา แล้วเป็นต้นข้าว ต่อมาข้าวออกรวงแล้วมีชาวนาเก็บเกี่ยวข้าว ซึ่งในแต่ละช่วงจะมี ตัวอักษรกำกับซึ่งสั้นและง่ายต่อการเรียนรู้ เช่น หว่านข้าว ก็จะมีคำว่า หว่าน และ มีรูปข้าว อยู่ต่อท้าย เด็กก็สามารถถอดรหัสคำง่ายๆได้  และฝั่งขวาจะเป็นแปลงนาจำลอง เด็กก็จะได้เรียนรู้ มีเมล็ดข้าวของจริงให้เด็กๆดู ซึ่งเป็นข้าวที่พึ่งเก็บเกี่ยว ข้าวที่เป็นข้าวสารพร้อมหุง และสามารถสัมผัสได้ เด็กสามารถใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5 ในการเรียนรู้ผ่านการเล่น ของมุมข้าว 

ประโยชน์ที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
   กิจกรรมครั้งนี้สนุกมากคะ เป็นการแสดงความคิดเห็นที่ดุเดือดมาก ระหว่างกลุ่มว่าจะทำมุมอะไรกัน และสุดท้ายเราก็ลงมติที่ มุมข้าว ทุกคนช่วยเหลือกัน ไม่มีใครว่างมือ ว่างสมองทั้งทำทั้งคิดว่า จะทำอย่างไรและเพิ่มเติมส่วนไหนให้สมบูรณ์และผลงานออกมาดี ซึ่งเป็นความสามัคคีในกลุ่ม การร่วมงานกับเพื่อน และที่ภูมิใจไปกว่านั้นคือ ดิฉันเป็นลูกชาวนา และได้มาเผยแผ่วิถีชีวิตชาวนาได้อย่างสนุกสนาน และมีความรู้ ซึ่งเพื่อนบางคนไม่เคยเห็นเลยว่ารวงข้าวเป็นอย่างไร ดิฉันก็ได้ถ่ายทอดความรู้อย่างเต็มความสามารถของตัวแทนลูกชาวนาคนนึงคะ




วันศุกร์ที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่12


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 12

ประจำวันศุกร์ที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2556


เนื้อหากาเรียนการสอน ในวันนี้ คือ 
การจัดสภาพแวดล้อมเพื่อเสริมสร้างประสบการณ์ทางภาษาสำหรับเด็กปฐมวัย

  • ควรสร้างให้เด็กได้คุ้นเคยกับการใช้ภาษาอย่างมีความหมายและองค์รวม
  • เด็กได้ทำกิจกรรมที่ส่งเสริมทักษะทางภาษาโดยไม่เน้นเนื้อหาทางภาษา
หลักการและความสำคัญในการจัดสภาพแวดล้อม

  • สอดคล้องกับการเรียนรู้ของเด็ก เช่น การสำรวจ ปฏิบัติจริง และเรียนรู้อย่างอิสระ
  • ส่งเสริมปฏิสัมพันธ์ระหว่างกับบุคคลรอบข้าง
  • เน้นความหมายมากกว่ารูปแบบ ยอมรับการสื่อสารของเด็กในรูปแบบต่างๆ และคำนึงถึงความหมายที่เด็กสื่อสารมากกว่าความถูกต้องทางไวยกรณ์
  • มีความหลากหลายด้านวาจา
มุมประสบการณ์

  • มุมหนังสือ
  • มุมบทบาทสมมติ
  • มุมศิลปะ
  • มุมดนตรี และอื่นๆ
ลักษณะของการจัดมุมในชั้นเรียน

  • มีพื้นที่เล่นได้
  • เมื่อเล่นแล้วรู้สึกผ่อนคลาย
  • บริเวณใกล้ๆมีอุปกรณ์เครื่องเขียน ดินสอ สี กระดาษ ปากกา กาว กรรไกร
  • เด็กมีส่วนร่วมในการวางแผน ออกแบบ
สื่อสนับสนุน

  • ของเล่นจริง
  • สื่อจำลอง
  • รูปภาพ แผนที่ แผนภูมิ กราฟ และอื่นๆ
กิจกรรมในชั้นเรียนคือ การคัด ก - ฮ ให้หัวกลมและสวยตามรูปแบบของจริง

  

ประโยชน์และการนำไปประยุกต์ใช้ในการเรียนการสอน

  • เด็กได้เรียนรู้พยัญชนะของไทย
  • เด็กได้ฝึกการเขียนอย่างถูกต้องถูกวิธี
  • เด็กได้ฝึกกล้ามมือ
  • เด็กเขียนตัวหนังสือสวยเพื่ออนุรักษ์ความเป็นไทย
     สิ่งที่ดิฉันได้รับจากการคัดไทย คือ ได้ฝึกหลักการเขียนที่ถูกต้องและสวยงาม เมื่อนำไปใช้แล้วเด็กจะได้เรียนรู้ได้ถูกต้องว่า พยัญชนะแต่ละตัวเป็นอย่างไร เด็กสามารถเรียนรู้ด้านภาษาจากตัวหนังสือของผู้สอน เพราะฉะนั้นแล้วครูต้องเขียนตัวหนังสือให้ถูกต้องถูกวิธีและสวยงาม เพื่อเป็นแบบอย่างให้ตัวผู้เรียนได้อย่างมีประสิทธิภาพ

 

วันเสาร์ที่ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครังที่11


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 11

ประจำวันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2556



 วันนี้ทำสื่อ เกมการศึกษาเพื่อส่งเสริมภาษาของเด็กปฐมวัย

        อาจารย์ให้แบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ให้คิดว่าจะทำสื่ออะไร บอกวิธีการเล่น ประโยชน์ของสื่อ และเราสามารถเชื่อมโยงหลักการ หรือ ทฤษฎีมาเป็นแนวทางในการส่งเสริมทางภาษาของสื่อที่เราประดิษฐ์
   


สื่อ ลูกเต๋าผสมสระ

วิธีการเล่น
  1. นำบัตรคำ พยัญชนะ และสระ ไปสอดใส่ในด้านข้างของลูกเต๋า ให้ครบทุกด้าน ( ใส่ได้ตามใจ )
  2. พอนำใส่ครบแล้วให้เด็กดู และสังเกตว่า ในแต่ละด้านของลูกเต๋ามีด้านไหนบ้างที่สามารถนำมาผสมคำได้ แล้วให้เด็กผสมคำ
  3. เมื่อเด็กผสมเป็นคำแล้ว ครูหรือผู้สอนให้คำแนะนำกับเด็ก ว่าคำนี้อ่านว่าอย่างไร แล้วมีตัวอะไรบ้าง
  4. ในกรณีที่เด็กผสมเป็นคำที่ไม่มีความหมาย ให้ผู้สอนแนะนำ และพาเด็กอ่านออกเสียง ว่าตัวที่เค้าผสมมีตัวอะไรบ้าง เพื่อส่งเสริมทักษะการสังเกตและการอ่านออกเสียงได้
ประโยชน์ของสื่อ

  1. ส่งเสริมการเรียนรู้ด้านภาษาไทยด้วยสื่อที่กระตุ้นให้เด็กลงมือทำ กับลูกเต๋าผสมสระ พยัญชนะ ด้วยการเรียนรู้ผ่านการเล่น
  2. ช่วยให้เด็กสนุกกับการฝึกอ่าน การฝึกด้วยสื่อ 3 มิติที่จับต้องได้ ได้อย่างปลอดภัย
  3. ช่วยปูพื้นฐานด้านอักษร วรรณยุกต์ สระ และพยัญชนะ เพื่อการเรียนรู้ในขั้นสูงต่อไป
  4. ส่งเสริมพัฒนาการทางภาษา ได้แก่ การอ่าน ฟัง พูด และการเขียน
  5. เกิดคำใหม่ๆที่เด็กไม่เคยรู้ เป็นการสร้างความรู้ใหม่ๆให้กับเด็ก

สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้

   ทำให้ฝึกคิดการทำสื่อที่เหมาะสมกับเด็ก ซึ่งสื่อนั้นต้องได้ประโยชน์ทุกด้าน ทั้งร่างกาย อารมณ์ สังคม สติปัญญาและดิฉันก็ได้ทำลูกเต๋า ซึ่งทำให้เป็นแนวในการศึกษาการต่อยอด สนุกมากคะฝึกคิกฝึกทำ และงานชิ้นนี้สามารถนำไปใช้งานได้จริงคะ




วันศุกร์ที่ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่10


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 10

ประจำวันศุกร์ที่ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2556


วันนี้เรียนเรื่อง สื่อการเรียนรู้ทางภาษา

สื่อการเรียนรู้ทางภาษา

  1. วัสดุหรืออุปกรณ์ต่างๆ
  2. เป็นการกระตุ้นส่งเสริม จูงใจ ให้เกิดความสนใจ
  3. ช่วยเพิ่มประสทธิภาพทางภาษา
  4. เครื่องมือกำหนด เพื่อถ่ายทอดแลกเปลี่ยนเนื้อหา ประสบการณ์ แนวคิดและเจตคติ
ความสำคัญของสื่อ
  1. เด็กเรียนรู้ได้ดีจากประสาทสัมผัส
  2. เข้าใจง่าย
  3. เห็นและสัมผัสจากนามประธรรมเป็นรูปธรรม
  4. จำได้ง่าย เร็ว และนาน
ประเภทของสื่อ
  1. สื่อที่ใช้ระบบการพิมพ์
  2. เด็กได้เรียนรู้ตัวอักษร การใช้คำ และสื่อ
สื่อวัสดุอุปกรณ์
สิ่งของต่างๆ ของจริง หุ่นจำลอง แผนที่ แผนภูมิ ตารางสถิติ กราฟ สมุดภาพ หุ่นมือเป็นต้น
สื่อโสตทัศนูปกรณ์
  1. สิ่งที่นำเสนอด้วยเครื่องมือ อุปกรณ์ต่างๆ
  2. คอมพิวเตอร์ เครื่องเล่นแผ่น
สื่อกิจกรรม
  1. วิธีที่ใช้ในการฝึกปฏิบัติ ทักษะ
  2. ใช้ในกระบวนการคิด การปฏิบัติ การเผชิญสถานการณ์
  3. เกม เพลง การสาธิต สถานการณ์จำลอง การแวดงละคร การจัดนิทรรศการ การแสดงผลงาน และทัศนศึกษา
สื่อบริบท
  1. สื่อที่ส่งเสริมการจัดประสบการณ์
  2. สถาพแวดล้อม
  3. ห้องเรียน บุคคล ชุมชน และวัฒนธรรม
กิจกรรมในการเรียนของวันนี้คือ การทำสื่อ "บัตรคำตั้งโต๊ะ"
     
                                 

สื่อเป็น 2 ด้าน 

ประโยชน์ของสื่อ
  1. ช่วยส่งเสริมทางด้วนภาษาของเด็ก คือ มีภาษาที่หลากหลาย เช่น ภาษาไทย อังกฤษ 
  2. ถ้าเด็กยังไม่สามารถอ่านได้ เด็กยังดูภาพการตีความว่าภาพคืออะไร และเกิดการสังเกตว่าภาพแต่ละภาพมีชื่อว่าอะไร และเขียนอย่างไร มีตัวอะไรสะกดอยู่บ้าง
  3. เราสามารถประยุกต์ได้หลากหลายภาษา เพราะเราจะก้าวสู่อาเซียนแล้วก็สามารถนำภาษาต่างๆมาใช้ได้
  4. สื่อนี้ดึงดูดเด็กด้วย รูปภาพ ตัวอักษร ที่สวยงาม และมีขนาดที่พอดี สามารถตั้งได้
  5. สื่อตัวนี้เก็บ และพกพาสะดวก สามารถพับได้แล้วเก็บใส้แฟ้ม และใช้งานง่าย
  6. เด็กได้สัมผัส สังเกต และสามารถจดจำได้ดี และนาน
สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
    ทำให้มีสามารถประดิษฐ์ง่ายๆด้วยตัวเอง การใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการทำงาน สื่อนี้สามารถนำไปใช้ เก็บสะดวก และส่งเสริมด้านภาษา มีทักษะในการคิดสื่ออื่นๆ และนำไปต่อยอดได้ เช่น บัตรคำอาเซียน บัตรคำสีต่างๆ เป็นต้น

วันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่9


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 9

ประจำวันศุกร์ที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2556


กิจกรรมที่เรียนรู้วันนี้ สื่อการสอนทางภาษา อาเซียน

กลุ่มที่ 1 จับคู่ธงชาติ



ประโยชน์ที่ได้เมื่อนำสื่อไปใช้กับเด็ก

  1. เด็กสามารถตีความหมายได้ว่ารูปภาพแต่ละภาพเป็นของประเทศใดในกลุ่มอาเซียน
  2. ช่วยให้เด็กฝึกการสังเกตว่าแต่ละประเทศมีจุดเด่นของธงชาติอย่างไร
  3. เด็กได้เรียนรู้ทางภาษาว่าแต่ละประเทศมีพยัญชนะอะไรบ้าง
  4. ทำให้เด็กได้รู้ว่ากลุ่มประเทศอาเซียนของเรามีประเทศอะไร
  5. เด็กได้เรียนรู้เรื่องสีและรูปทรงต่างๆด้วย

กลุ่มที่ 2 การทำ Pop Up. ทักทายอาเซียน



ประโยชน์ที่ได้เมื่อนำสื่อไปใช้กับเด็ก

  1. เด็กได้เรียนรู้ว่าคำทักทายของแต่ละประเทศในกลุ่มอาเซียน คือคำว่าอะไร เช่น ประเทศลาว คำทักทายคือ สบายดี เป็นต้น 
  2. เด็กจะเกิดความสนุกในการใช้คำทักทายต่างๆ สามารถนำไปใช้ทักทายเพื่อนๆได้
  3. เด็กได้รู้ว่าถึงความแตกต่างในการใช้ถาษาของแต่ละประเทศแต่สื่อความหมายเดียวกัน
  4. เด็กได้เล่นการทำให้ปากของกบ ขยับไปตามจังหวะทำนองที่เด็กทักทาย

กลุ่มที่ 3 หุ่นนิ้วมืออาเซียน




ประโยชน์ที่ได้เมื่อนำสื่อไปใช้กับเด็ก

  1. เด็กได้เรียนรู้ถึงวัฒนธรรมที่แตกต่างของแต่ละประเทศ เช่น การแต่งกายพื้นเมือง การทักทาย
  2. เด็กได้เห็นถึงความแตกต่างของการใช้ภาษาในการสื่อสารและเอกลักษณ์เฉพาะของแต่ละประเทศ
  3. เด็กมีความสุขกับการเล่นหุ่นนิ้วมือและสามารถสวมบทเป็นคนประเทศต่างๆได้
  4. เด็กได้เห็นถึงความสามัคคีในกลุ่มประเทศอาเซียน
  5. เด็กได้เรียนรู้ภาษาหลายๆภาษาในเวลาเดียวกัน และกล้าที่จะทักทายในอาเซียนที่ถึงนี้

กิจกรรมที่ 4 เชิญธงชาติอาเซียน




ประโยชน์ที่ได้เมื่อนำสื่อไปใช้กับเด็ก

  1. เด็กได้เรียนรู้ว่าธงชาติของแต่ละประเทศเป็นอย่างไร
  2. เด็กได้ฝึกกล้ามเนื้อมือในการเชิญธงชาติ
  3. เด็กได้เรียนรู้ถึงเพลงชาติของแต่ละประเทศ ว่ามี จังหวะ เนื้อร้อง ทำนอง ที่แตกต่างกัน
  4. เด็กได้เรียนรู้การดึงเชือกว่าการชักธงขึ้นต้องดึงอย่างไรและชักธงลงต้องดึงเชือกอย่างไร
  5. เด็กมีความสุขในการเล่นกิจกรรมเพราะเด็กอาจคิดว่าตัวเองเป็นตัวแทนของแต่ละประเทศในการเชิญธงชาติ 

สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
   การใช้ความคิดสร้างสรรค์ชิ้นงานให้แตกต่างและมีจุดเด่น สื่อนี้ทำให้ได้เรียนรู้อาเซียนมากขึ้น เพราะการที่จะจะไปสอนเด็กนั้นเราต้องรู้และเข้าใจก่อน และการใช้เทคนิคในการสอนซึ่งสื่อนี้ก็มีลูกเล่นที่หลากหลาย สามารถใช้เป็นแนวทางในการศึกษาในชั้นต่อไปได้

วันศุกร์ที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่8



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 8

ประจำวันศุกร์ที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2556


   การเรียนการสอนในวันนี้คือ
กิจกรรมที่ 1 การถอดรหัสคำ  ตัวอย่างเช่น   ปากกา





-->  สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้คือ  ฝึกให้เด็กสามารถตีความหมายของภาพหรือสัญลักษณ์ต่างๆได้ ฝึกให้เด็กคิดและกล้าแสดงความเห็นได้ ภาพหรือสัญลักษณ์ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่จะส่งเสริมพัฒนการทางภาษาของเด็กได้
กิจกรรมที่ 2  กิจกรรมแต่งเพลงดิฉันเลือกจังหวะของเพลงช้าง " เพลงยิ้ม"
" ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
 หนูชอบยิ้มหวานเหลือเกิน
 ชอบยิ้มเวลาแอบเขิน    
 มีสุขเหลือเกินที่ได้ยิ้ม
 ยิ้มเล็ก ยิ้มน้อย ยิ้มจากใจ
 ยิ้มหวานสดใสชุ่มช่ำ "

--> วัตถุประสงค์เพลงนี้คือ เพลงเด็กแต่ละเพลงย่อมดีจังหวะ เนื้อร้อง และทำนองแตกต่างกัน การที่เราจะนำเพลงมาประยุกต์ใช้ เราควรคำนึงว่าเราสอดแทรกเรื่องใดเข้าไปในเนื้อเพลง และในเพลงยิ้มนี้ได้นำจังหวะของเพลงช้างที่เราคุ้นเคยกันอยู่แล้วมาประยุกต์ใช้ และสอดแทรกในเรื่องของการแสดงอารมณ์ในการแสดงของการยิ้ม ยิ้มอย่างมีความสุข คือยิ้มจากใจจริง เวลาเด็กมีอารมณ์ที่ไม่ดีเราสามารถนำบทเพลงนี้ไปใช้ได้ และเด็กสามารถคิดท่าทางประกอบการยิ้มของแต่ละคนอย่างมีความสุขได้
--> สิ่งที่ได้รับ คือ มีความสุขในการคิดเนื้อเพลง การร้อยเรียงภาษาให้สวยงามและเข้ากับจังหวะ การฝึกการใช้คำง่ายๆมาประยุกต์ใช้กับเด็กให้เกิดความเข้าใจในเนื้อเพลงและสนุกสนานกับกิจกรรม


วันพฤหัสบดีที่ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่7


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 7

ประจำวันศุกร์ที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2556



วันนี้อยู่ในช่วงของการสอบกลางภาค ในระหว่าง วันที่ 30 กรกฏาคม ถึง วันที่ 5 สิงหาคม 2556
การสอบได้ใช้ทักษะภาษาในการสื่อสารเพื่อเข้าห้องสอบ และ การฟังกฎกติกาการเข้าห้องสอบเพื่อความเข้าใจและมีมารยาทที่ดีในการสอบครั้งนี้




บันทึกครั้งที่6


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 6

ประจำวันศุกร์ที่ 26 กรกฏาคม พ.ศ. 2556

    วันนี้อาจารย์ให้ทำกิจกรรม คือ
  กิจกรรมที่ 1 ให้ทำสื่อการสอนเพื่อนพัฒนาทางด้านภาษาของเด็ก กลุ่มของดิฉันทำ อุปกรณ์เครื่องครัว 
- สิงที่ได้รับคือ  เด็กได้เรียนรู้ว่าอุปรณ์ในครัวเรือนคืออะไร มีอะไรบ้าง หลักการใช้งานเป็นอย่างไร และที่สำคัญคือ เด็กได้เรียนรู้ภาษา เช่น คำว่า หม้อ เขียนอย่างไร ทำให้เด็กเกิดประสบการณ์ในการฟัง การสังเกตและสามารถทำให้เกิดการเรียนรู้ได้อย่างแท้จริง ทำให้เด็กเกิดความสนุกสนานในการเรียน 
           ตัวอย่าง -->

กิจกรรมที่2 ให้นำเพลงกล่อมเด็กมาขับร้องเป็นกลุ่มและกลุ่มของดิฉันขับร้องในเพลง โยกเยก
บทเพลงกล่อมเด็ก ทำให้เด็กเกิดการเรียนรู้ทางภาษา และจังหวะ ทำนองของเพลง แต่ละเพลงก็จะแสดงถึงเอกลักษณ์เฉพาะของแต่ละภาค ซึ่งแสดงถึงขนบธรรมเนียมประเพณีไทย และเกิดความครื้นเครง

        กิจกรรมที่ 3 การนำบทเพลงมาวิเคราะห์เนื้อหา และการนำไปใช้ในแต่ละช่วงอายุของวัย

  
เพลง อาเซียนร่วมใจ
     -เนื้อหาเกี่ยวกับ การร่วมมือร่วมใจ เพื่อมิตรภาพและความเป็นหนึ่งใจเดียวกันของประเทศในภูมิภาค เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ทั้ง 10 ประเทศ
     -วัตถุประสงค์ของเพลง ปัจจุบันสังคมไทยกำลังเตรียมตัวพร้อมเพื่อก้าวสู่การเป็นประชาคมอาเซียน ซึ่งเป็นการรวมตัวกันเพื่อให้เกิดความร่วมมือ 3 ด้าน ได้แก่ ด้านความมั่นคงทางการเมือง ด้านเศรษฐกิจ ด้านสังคมและวัฒนธรรม โดยมีประเทศสมาชิก 10 ประเทศ คือ ไทย อินโดนีเซีย มาเลเซีย สิงคโปร์ ฟิลิปปินส์ บรูไน เวียดนาม ลาว พม่า และกัมพูชา
     -บทเพลงนี้ฟังแล้วทำให้รู้สึก ในฐานะที่เรียนครู เพื่อการเตรียมพร้อมให้เด็กได้เปิดประตูบานเล็กๆที่เปิดกว้างให้เด็กๆ ได้ทำความรู้จักกับ เพื่อนบ้านในกลุ่มประเทศสมาชิก อีกหนึ่งสื่อการเรียนรู้ชั้นดีที่ช่วยให้เด็กๆ เติบโตเป็นพลเมืองอาเซียนที่ดี และมีคุณภาพ พร้อมก้าวสู่ประชาคมอาเซียนอย่างมั่นใจ
     -บทเพลงนี้ใช้ในการเรียนช่วงจังหวะ ของวัยปฐมวัย ซึ่งเป็นวัยกำลังเรียนรู้และจดจำ เพื่อพัฒนาภาษา การฟังจังหวะการร้อง

วันพฤหัสบดีที่ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่5



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 5

ประจำวันศุกร์ที่ 19 กรกฏาคม พ.ศ. 2556


เพลงกล่อมลูก ภาคอิสาน 

คุณค่าของเพลงกล่อมเด็ก
         เพลงกล่อมเด็กเป็นศิลปะวัฒนธรรมไทยอีกลักษณะหนึ่ง ซึ่งควรแก่การสืบสานอนุรักษ์ไว้ เพราะ
๑. เป็นการอนุรักษ์ส่งเสริมและสืบทอดทางวัฒนธรรมไทย
๒. สร้างความเพลิดเพลิน เป็นการแสดงออกในเชิงนันทนาการของท้องถิ่น
๓ .มีคุณค่าทางด้านภาษาและวรรณคดี เป็นการวรรณกรรมทางถ้อยคำที่เรียบง่าย กะทัดรัด แต่มีความหมายกินใจ
๔. เนื้อหาสะท้อนให้เห็นภาพความเป็นอยู่วัฒนธรรมการประกอบอาชีพ ทรัพยากรที่มีในท้องถิ่นเดิม
๕. สร้างความรักทำให้แม่ใกล้ชิดกับลูก เกิดความรักความอบอุ่นและสามารถกระตุ้นความสามารถในการใช้ภาษา และการสื่อสาร
๖. เป็นการอบรมสั่งสอนและฝึกให้เด็กรู้จักคิด สังเกต จดจำทางอ้อม

วันศุกร์ที่ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่4




บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 4

ประจำวันศุกร์ที่ 12 กรกฏาคม พ.ศ. 2556
   
        กิจกรรมและเนื้อหาการเรียนการสอนวันนี้ คือ การนำเสนองาน และกิจกกรรมของรัก

-กลุ่มที่1 นำเสนองานในหัวข้อเรื่อง ความหมายและความสำคัญของภาษา อาจารย์แนะนำการเชื่อมข้อมูลกับ VDO ให้สัมพัธ์กันและการสรุปเนื้อหาที่ชัดเจน

-กลุ่มที่2 เสนอพัฒนาการทางด้านสติปัญญาเด็ก 2-4 ปี คือ เด็กในวัยนี้จะยึดตัวเองเป็นศูนย์กลาง

-กลุ่มที่3 เสนอพัฒนาการทางสติปัญญาเด็ก 4-6 ปี เด็กในวัยนี้สามารถจดจำและพูดเป็นประโยคยาวๆได้โดยมีความหมาย

-กลุ่มที่4 เสนอจิตวิทยาการเรียนรู้ สามารถแบ่งได้ คือ แรงขับ สิ่งเร้า แรงเสริม และการตอบสนอง

-กลุ่มที่5 เสนอองค์ประกอบของภาษา คือ เสียง พยางค์และคำ ประโยค และความหมาย
            เพื่อนยกตัวอย่าง เช่น คำว่า อู้ แหลง พูด เว้า คือ ความหมายเดียวกันแต่ออกเสียงไม่เหมือนกัน

-กลุ่มที่6 เสนอหลักการจัดประสบการณ์ทางภาษา จะมี ภาครับ และ ภาคส่ง
             ภาครับ คือ
             - ได้อยู่บรรยากาศที่มีการใช้ภาษา
             - มีความพึงพอใจในการเรียนรู้ทางภาษา
             - มีโอกาสฟังและทำความเข้าใจสิ่งที่ผู้อื่นพูด
            ภาคส่ง คือ
             - มีอิสระในการใช้ภาษา
             - มีประสบการณ์ด้านการใช้ภาษา
                              กิจกรรมในชั้นเรียน
1. กิจกรรมของรัก
-ให้เลือกของรักและพร้อมบอกเหตุผลที่รัก
สิ่งที่ได้รับคือ
-การใช้ความคิดในการสื่อความหมายของสิ่งของ
2. กิจกรรมโมษณาสิ่งของ
-ให้เลือกสินค้าที่จะโมษณา
สิ่งที่ได้รับคือ
-การใช้ภาษาที่น่าสนใจ โน้มน้าวใจผู้ฟัง การถ่ายทอดภาษาผ่านความคิด
3.กิจกรรมข่าว
-เล่าข่าวที่ต้นเองพบเห็นแล้วนำมาเล่า เล่าสู่กันฟัง
สิ่งที่ได้รับ
-สามารถบอกรายละเอียดของเรื่องได้ และลำดับเหตุการณ์ได้
4.กิจกรรมเล่าเรื่องจากภาพ
-วาดภาพและให้แต่ละเล่าเรื่องและเชื่อมเรื่องเข้าด้วยกัน
สิ่งที่ได้คือ
-การเชื่อมคำให้น่าฟังและผูกเรื่องให้สมบูรณ์
5.กิจกรรมร้องเพลง
เพื่อพัฒนาภาษา การใช้โทนเสียง การมีทำนองที่ดี เพื่อเกิดความสนุกสนาน

บันทึกครั้งที่3


 
บันทึกการเรียนการสอนครั้งที่ 3



วันศุกร์ที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2556

วันนี้นำเสนองาน ในหัวข้อที่อาจารย์มอบหมาย กลุ่มที่ได้นำเสนอในวันนี้มีอยู่ 4 กลุ่ม
  
กลุ่มที่ 1พัฒนาการทางด้านสติปัญญาโดยเพื่อนได้นำทฤษฎีของ เพียเจท์ และ เพียเจท์ ได้แบ่งพัฒนาการทางสติปัญญา ออกเป็น 4 ขั้นตอนดังนี้
 1.1ขั้นประสาทสัมผัสและการเคลื่อนไหว
 1.2ขั้นความคิดก่อนเกิดปฏิบัติการ
 1.3ขั้นปฏิบัติการคิดแบบรูปธรรม
 1.4ขั้นปฏิบัติการคิดแบบนามธรรม

กลุ่มที่ 2 นำเสนอพัฒนาการด้านสติปัญญาช่วงอายุ 0 - 2 ปี ได้ความรู้คือ การสังเกตุเด็กจากวีดีโอที่เพื่อนนำเสนอ ทำให้สรุปได้ว่า เด็กสามารถจำแนกสีต่างๆได้ถูกต้อง และทำตามคำสั่งได้เป็นบางขั้นตอน

กลุ่มที่ 3 นำเสนอพัฒนาการด้านสติปัญญาช่วงอายุ 2 - 4 ปี ได้ความรู้คือ เด็กจะยึดตัวเองเป็นศูนย์การ

กลุ่มที่ 4 นำเสนอการเรียนรู้ของเด็กปฐมวัย เพื่อนยกตัวอย่างการใช้สื่อการเรียนการสอน

และวันนี้ได้เกร็ดความรู้ในการนำเสนองาน การมีบุคลิกที่ดีในการพูด การสร้างสรรค์งานให้น่าสนใจ มีรูปแบบใหม่ๆ ในการนำเสนอ

บันทึกครั้งที่2




บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 2



วันศุกร์ ที่28 มิถุนายน พ.ศ. 2556



กิจกรรมรับน้องของมหาวิทยาลัย
  สิ่งที่ได้คือ การใช้ภาษา การทำปฏิกิริยาแสดงออกในการเต้น การร้องเพลง การพูดคุยกับพี่ๆน้องๆ เพื่อสร้างความสามัคคีในหมู่คณะ และความรักใคร่กันในรั้วของมหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม

บันทึกครั้งที่1




บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 1

วันศุกร์ ที่ 21 มิถุนายน พ.ศ. 2556


         กิจกรรมและเนื้อหาการเรียนการสอนวันนี้คือ ภาษาสำหรับเด็กปฐมวัย
หัวข้อหลักของภาษาอาจารย์และนักศึกษาช่วยกันแบ่งได้คือ
1.ความหมายและความสำคัญของภาษา
2.ทฤษฏีพัฒนาการทางสติปัญญา สามารถแบ่งออกเป็น 2 ช่วงคือ
2.1ช่วงอายุวัยแรกเกิด-2ปี
2.2ช่วงวัย2-6ปี แบ่งออกเป็นอีก2 ช่วงคือ
2.2.1ช่วงวัย2-4ปี
2.2.2ช่วงวัย4-6ปี
3ทฤษฏีการเรียนรู้
4.วิธีการเรียนรู้ของเด็กปฐมวัย
5.หลักการจัดประสบการณ์ทางภาษา
6.องค์ประกอบของภาษา
7.นักการศึกษาด้านภาษา
         
         กิจกรรมของวันนี้คือแบ่งกลุ่มทั้งหมด10กลุ่ม กลุ่มละ4-5คน

     สำหรับกลุ่มดิฉันได้รับงานในหัวข้อ ความหมายและความสำคัญของภาษาเป็นกลุ่มที่1แล้วอาจารย์ให้แต่ละกลุ่มไปเตรียมงานแบ่งหน้าที่ของแต่ละคนให้ไปศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลที่ห้องสมุดและอินเตอร์เน็ตสิ่งที่ได้รับคือ ได้ลงมือปฏิบัติงานจริงและที่สำคัญคือสมาชิกในกลุ่มมีการสื่อสารแลกเปลี่ยนความคิดเห็นการแบ่งหน้าที่การหาข้อมูลที่ดีเนื้อหาเหมาะสมและสมบูรณ์ที่สุดยังช่วยสร้างความสามัคคีในกลุ่มเพื่อที่จะทำชิ้นงานออกมาดีและการหากลวิธีในการนำเสนอให้ผู้ฟังประทับใจและสามารถนำความรู้ที่ได้ไปประยุกต์ใช้ต่อไป