วันอาทิตย์ที่ 29 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่15


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 15

ประจำวันศุกร์ที่ 27 กันยายน พ.ศ. 2556



กิจกรรมการเรียนการสอนในวันนี้คือ ทำ Mind Mapping

สรุปความรู้ทั้งหมดที่ได้เรียนมา


สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้

    ทำให้ดิฉันทบทวนความรู้ต่างๆที่ได้เรียนมา เช่น การจัดสภาพแวดล้อมที่ส่งเสริมภาษาเด็ก การทำกิจกรรมประดิษฐ์ การทำมุม การทำแนวการสอน บัตรคำ การคัดไทย ซึ่งความรู้ทั้งหมดนี้เป็นพื้นฐานที่จะเรียนในชั้นสูงต่อไป ซึ่งสามารถนำไปต่อยอดได้ และดิฉันก็มีความสุขมากคะกับวิชานี้ ที่สอนทั้งเนื้อหา มีกิจกรรมให้ทำ และอาจารย์ก็เข้าใจในความต้องการของเด็ก ขอบพระคุณทุกๆคำติชม ที่ดิฉันจะนำไปปรับเปลี่ยนและพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นคะ  

วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่14



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 14

ประจำวันศุกร์ที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2556


กิจกรรมในการเรียนการสอนของวันนี้คือ การคิดแผนการสอนโดยกลุ่มละ 5-6 คนกลุ่มของดิฉันทำหน่วย กระต่าย

โดยมีแนวการสอนดังนี้

กระต่าย
  1. ลักษณะกระต่าย คือ หูยาว ฟันขาว ตาแป๋ว ขนฟู
  2. อาหารกระต่าย คือ แครอท ยอดหญ้า ผักบุ้ง ผลไม้
  3. ที่อยู่อาศัยกระต่าย คือ โพรงดิน


นำเสนองาน


หน่วยการสอน คือ ลักษณะของกระต่าย
  1. จุดประสงค์ เพื่อให้เด็กได้เรียนรู้ลักษณะของกระต่าย
  2. สาระการเรียนรู้  ธรรมชาติรอบตัว
  3. ขั้นดำเนินการ
  • ขั้นนำ คือ คำคล้องจองกระต่าย 
  • ขั้นสอน คือ นำกระต่ายหรือตุ๊กตากระต่ายมาให้เด็กสังเกตโดยใช้ประสาทสัมผัสและครูแนะนำเด็ก
  • ขั้นสรุป คือ วาดภาพกระต่าย และให้เด็กออกมาเล่าว่าลักษณะกระต่ายของตนเป็นอย่างไร พร้อมให้ตั้งชื่อกระต่ายของตนเอง และเขียนชื่อกระต่ายด้วย หากเด็กยังเขียนไม่ได้ให้ครูทำเป็นตัวอย่าง

     4.  ขั้นประเมิน คือ สังเกตและบันทึกพฤติกรรมเด็ก



สิ่งที่ดิฉันได้รับจากกิจกกรมนี้ คือ ทำให้รู้แนวทางในการจัดการศึกษา รู้ขั้นตอนการทำแผนการสอน ความสามัคคีในกลุ่ม และคำติชมจากอาจารย์โบว์ทำให้ดิฉันสามารถคิดต่อยอดและแก้ไขงานให้ดีและมีคุณภาพต่อไป



วันจันทร์ที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่13



บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 13

ประจำวันศุกร์ที่ 13 กันยายน พ.ศ. 2556


กิจกรรมในการเรียนของวันนี้คือ 
การจัดมุมประสบการณ์ที่สามารถเชื่อมโยงการส่งเสริมพัฒนาด้านภาษาสำหรับเด็กปฐมวัย

โดยอาจารย์ให้แบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 - 6 คน เพื่อช่วยกันคิดว่าจะทำมุมอะไร  และกลุ่มของดิฉันก็ จัดทำ 

"มุมข้าว"

      เนื่องด้วย ข้าว เป็นสิ่งสำคัญที่คนเราต้องกิน เป็นอาหารหลักที่ เด็กทุกคนต้องเรียนรู้ ข้าวมีประโยชน์มากมาย ทำให้ร่างกายแข็งแรง ส่งเสริมทุกด้านของร่างกาย และมุมข้าว ยังเป็นแหล่งเรียนรู้ที่ดี ที่เด็กจะได้เรียนรู้ถึงวิถีชีวิตของชาวนา วัฏจักรของข้าวด้วย เพื่อที่จะให้เด็กกินข้าวอย่างรู้คุณค่า และเกิดประโยชน์สูงสุด
                                 
ร่วมด้วยช่วยกัน " มุมข้าว" สำเร็จแล้ว


  

มีอะไรดีที่ "มุมข้าว" ?
        มุมข้าวนี้ จะมีเมล็ดข้าวที่ใหญ่และมี ตัวอักษร คำว่า ข้าว อยู่ตรงกลาง เพื่อเป็นสิ่งดึงดูดให้เด็กเข้ามาเล่น อีกฝั่งจะมี หุ่นไล่กา และหุ่นไล่กาก็จะมีตัวอักษร คำว่า หุ่นไล่ ส่วนคำว่า กา เป็นรูป กา เพื่อให้เด็กถอดรหัสของคำ เห็นไหมละคะว่าแค่อยู่ข้างหน้ามุม ก็สามารถเรียนภาษาได้ 2 คำแล้ว 
        พอเดินเข้าไปข้างในฝั่งซ้ายมือ ก็เรียนรู้ถึง วัฏจักรของข้าว เช่น การแช่เมล็ดข้าว การหว่านข้าว การดำนา แล้วเป็นต้นข้าว ต่อมาข้าวออกรวงแล้วมีชาวนาเก็บเกี่ยวข้าว ซึ่งในแต่ละช่วงจะมี ตัวอักษรกำกับซึ่งสั้นและง่ายต่อการเรียนรู้ เช่น หว่านข้าว ก็จะมีคำว่า หว่าน และ มีรูปข้าว อยู่ต่อท้าย เด็กก็สามารถถอดรหัสคำง่ายๆได้  และฝั่งขวาจะเป็นแปลงนาจำลอง เด็กก็จะได้เรียนรู้ มีเมล็ดข้าวของจริงให้เด็กๆดู ซึ่งเป็นข้าวที่พึ่งเก็บเกี่ยว ข้าวที่เป็นข้าวสารพร้อมหุง และสามารถสัมผัสได้ เด็กสามารถใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5 ในการเรียนรู้ผ่านการเล่น ของมุมข้าว 

ประโยชน์ที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
   กิจกรรมครั้งนี้สนุกมากคะ เป็นการแสดงความคิดเห็นที่ดุเดือดมาก ระหว่างกลุ่มว่าจะทำมุมอะไรกัน และสุดท้ายเราก็ลงมติที่ มุมข้าว ทุกคนช่วยเหลือกัน ไม่มีใครว่างมือ ว่างสมองทั้งทำทั้งคิดว่า จะทำอย่างไรและเพิ่มเติมส่วนไหนให้สมบูรณ์และผลงานออกมาดี ซึ่งเป็นความสามัคคีในกลุ่ม การร่วมงานกับเพื่อน และที่ภูมิใจไปกว่านั้นคือ ดิฉันเป็นลูกชาวนา และได้มาเผยแผ่วิถีชีวิตชาวนาได้อย่างสนุกสนาน และมีความรู้ ซึ่งเพื่อนบางคนไม่เคยเห็นเลยว่ารวงข้าวเป็นอย่างไร ดิฉันก็ได้ถ่ายทอดความรู้อย่างเต็มความสามารถของตัวแทนลูกชาวนาคนนึงคะ




วันศุกร์ที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2556

บันทึกครั้งที่12


บันทึกการเรียนการสอน ครั้งที่ 12

ประจำวันศุกร์ที่ 6 กันยายน พ.ศ. 2556


เนื้อหากาเรียนการสอน ในวันนี้ คือ 
การจัดสภาพแวดล้อมเพื่อเสริมสร้างประสบการณ์ทางภาษาสำหรับเด็กปฐมวัย

  • ควรสร้างให้เด็กได้คุ้นเคยกับการใช้ภาษาอย่างมีความหมายและองค์รวม
  • เด็กได้ทำกิจกรรมที่ส่งเสริมทักษะทางภาษาโดยไม่เน้นเนื้อหาทางภาษา
หลักการและความสำคัญในการจัดสภาพแวดล้อม

  • สอดคล้องกับการเรียนรู้ของเด็ก เช่น การสำรวจ ปฏิบัติจริง และเรียนรู้อย่างอิสระ
  • ส่งเสริมปฏิสัมพันธ์ระหว่างกับบุคคลรอบข้าง
  • เน้นความหมายมากกว่ารูปแบบ ยอมรับการสื่อสารของเด็กในรูปแบบต่างๆ และคำนึงถึงความหมายที่เด็กสื่อสารมากกว่าความถูกต้องทางไวยกรณ์
  • มีความหลากหลายด้านวาจา
มุมประสบการณ์

  • มุมหนังสือ
  • มุมบทบาทสมมติ
  • มุมศิลปะ
  • มุมดนตรี และอื่นๆ
ลักษณะของการจัดมุมในชั้นเรียน

  • มีพื้นที่เล่นได้
  • เมื่อเล่นแล้วรู้สึกผ่อนคลาย
  • บริเวณใกล้ๆมีอุปกรณ์เครื่องเขียน ดินสอ สี กระดาษ ปากกา กาว กรรไกร
  • เด็กมีส่วนร่วมในการวางแผน ออกแบบ
สื่อสนับสนุน

  • ของเล่นจริง
  • สื่อจำลอง
  • รูปภาพ แผนที่ แผนภูมิ กราฟ และอื่นๆ
กิจกรรมในชั้นเรียนคือ การคัด ก - ฮ ให้หัวกลมและสวยตามรูปแบบของจริง

  

ประโยชน์และการนำไปประยุกต์ใช้ในการเรียนการสอน

  • เด็กได้เรียนรู้พยัญชนะของไทย
  • เด็กได้ฝึกการเขียนอย่างถูกต้องถูกวิธี
  • เด็กได้ฝึกกล้ามมือ
  • เด็กเขียนตัวหนังสือสวยเพื่ออนุรักษ์ความเป็นไทย
     สิ่งที่ดิฉันได้รับจากการคัดไทย คือ ได้ฝึกหลักการเขียนที่ถูกต้องและสวยงาม เมื่อนำไปใช้แล้วเด็กจะได้เรียนรู้ได้ถูกต้องว่า พยัญชนะแต่ละตัวเป็นอย่างไร เด็กสามารถเรียนรู้ด้านภาษาจากตัวหนังสือของผู้สอน เพราะฉะนั้นแล้วครูต้องเขียนตัวหนังสือให้ถูกต้องถูกวิธีและสวยงาม เพื่อเป็นแบบอย่างให้ตัวผู้เรียนได้อย่างมีประสิทธิภาพ